Binciken ciwon daji yana canza komai. Ciwon daji na jini, gami da cutar sankarar bargo, lymphoma, da myeloma, suna kawo ƙalubale na musamman ga majiyyaci da danginsu kuma. Jiyya na iya raunana jiki, kuma illar da ke tattare da ita na iya rage sha'awar ci kuma ta sa cin abinci ya yi wahala. Kyakkyawan abinci mai gina jiki ya zama mahimmanci don ƙarfi, warkarwa, da ingancin rayuwa.
Cibiyar Nazarin Ciwon daji ta Amurka (AICR) da Asusun Bincike na Ciwon daji na Duniya (WCRF) sun jaddada cewa cin abinci mai kyau, motsa jiki na yau da kullum, da kuma kula da nauyin lafiya na iya taimakawa wajen hana ciwon daji da yawa. Abincin da ya haɗa da ɗimbin 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, hatsi gabaɗaya, da sunadaran da ba su da ƙarfi, yayin da ake rage sarrafa nama da ja, abubuwan sha, da yawan barasa, ana ba da shawarar akai-akai don rigakafin cutar kansa.
Wannan shafin yanar gizon zai ba da cikakkun bayanai, shawarwarin abinci mai amfani ga masu cutar kansar jini. Ko kuna cikin jiyya ko murmurewa, waɗannan shawarwari za su iya taimaka muku ku ci da kyau kuma ku kasance da ƙarfi.
Me yasa Gina Jiki ke Damun Ciwon Ciwon Jini?
Abinci yana kara kuzarin jikin ku. Lokacin da kake da cutar kansa, Jikinku yana amfani da ƙarin kuzari don yaƙar cutar da murmurewa daga magani. Kuna iya rasa nauyi, jin gajiya, ko fama da cututtuka. Cin abinci mai kyau yana taimaka muku:
- kula da kuzari da ƙarfi.
- hana cututtuka.
- warkar da kyallen takarda da sel.
- tallafawa aikin rigakafi.
- sarrafa maganin illa.
Tukwici Na Gina Jiki Ga Marasa Lafiyar Jini
Don tallafawa jikin ku ta hanyar cin abinci mai wayo, ya kamata ku bi shawarwarin da aka bayar.
1. Ku Ci Isasshen Kalori
Yawancin masu cutar kansar jini suna rasa nauyi yayin jiyya. Wannan na iya zama saboda tashin zuciya, gajiya, ko ciwon baki. Amma jikinka har yanzu yana buƙatar adadin kuzari.
Nasihu don inganta yawan adadin kuzari:
- Ku ci ƙananan abinci kowane sa'o'i 2-3
- Ƙara kayan ciye-ciye masu yawan kalori (kwaya, cuku, santsi)
- Yi amfani da lafiyayyen mai (zaitun, avocado) wajen dafa abinci
- Ƙara furotin foda zuwa girgiza ko miya
- Haɗa man gyada a kan 'ya'yan itatuwa ko gasassu
Kada ku jira sai kun ji yunwa. Ka tsara abincinka da abubuwan ciye-ciye kamar magani.
2. Mai da hankali kan Protein
Protein yana taimakawa gyara kyallen jikin jiki kuma yana tallafawa tsarin garkuwar jikin ku. Yana da mahimmanci musamman a lokacin da kuma bayan chemotherapy ko radiation.
Wasu abinci masu wadatar furotin da za ku iya haɗawa cikin abincinku sune:
- qwai
- Kaza da turkey
- Fish
- Greek yogurt
- Tofu da tempeh
- Gwa da wake
- Cuku gida
- Sunadaran girgiza
Ya kamata ku yi ƙoƙarin haɗa furotin a kowane abinci da abun ciye-ciye. Yi magana da masanin abinci mai gina jiki idan kuna da wasu tambayoyi game da shan furotin.
3. Zabi Abincin Gina Jiki
Tun da kowane cizon ya ƙidaya, zaɓi abinci cike da bitamin, ma'adanai, da antioxidants. Waɗannan suna taimaka wa jikinka ya warke kuma ya kasance da ƙarfi.
Wasu zaɓuɓɓukan abinci masu yawa sun haɗa da:
- Leafy ganye (alayyasa, Kale, Swiss chard)
- Berries (blueberries, strawberries, raspberries)
- Kayan lambu masu launi (karas, barkono kararrawa, beets)
- Dukan hatsi ( hatsi, quinoa, shinkafa launin ruwan kasa)
- Kwayoyi da tsaba (almonds, chia tsaba, flaxseeds)
Kuna iya amfani da waɗannan ta hanyar ƙara su zuwa santsi, salads, miya, ko kwano na hatsi.
4. Kasance cikin Ruwa
Maganin ciwon daji na jini yakan haifar da rashin ruwa. Kuna iya ƙara gumi, yin amai, ko zawo. Ko da ƙananan zazzabi yana ƙara buƙatun ruwa.
Yadda za a zauna a cikin ruwa?
- Sha ruwa a cikin yini.
- Ƙara lemun tsami ko kokwamba don dandano.
- Haɗa broths, miya, da shayin ganye.
- Ku ci 'ya'yan itatuwa da kayan marmari masu yawan ruwa (kankana, lemu, cucumbers).
- Ki guji shan sikari da maganin kafeyin idan sun bata miki ciki.
5. Sarrafa Tasirin Taimakon Abinci
Maganin ciwon daji na jini yana zuwa tare da illa. Anan ga yadda abinci mai gina jiki zai iya taimakawa.
Rashin ruwa:
- Ku ci busassun busassun busassun ko gasa da safe.
- A guji abinci mai maiko ko mai kamshi.
- Gwada shayin ginger ko alewar ginger.
- Ku ci abinci mai sanyi ko zafin daki.
Ciwon baki:
- Zabi abinci mai laushi, maras kyau (dukakken dankali, yoghurt, ƙwai da aka ɗebo).
- Kauce wa kayan yaji, acidic, ko crunch abinci.
- Yi amfani da bambaro don rage tuntuɓar baki.
- Rike bakinka da ruwan gishiri akai-akai.
Gudawa:
- Ku ci abinci masu ɗaure (ayaba, shinkafa, applesauce, gurasa - abinci na BRAT).
- A guji abinci mai kitse ko mai yawa.
- Kasance cikin ruwa tare da abubuwan sha na electrolyte.
maƙarƙashiya:
- Ƙara fiber tare da 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, da dukan hatsi.
- Sha karin ruwa.
- Matsar da jikin ku lokacin da zai yiwu.
- Yi la'akari da ruwan 'ya'yan itace mai gwangwani ko flaxseed.
Saurari jikin ku kuma daidaita abincin ku kamar yadda ake buƙata. Tambayi ƙungiyar kula da ku don taimako lokacin da illolin suka yi muni.
6. Rage Haɗarin Kamuwa da Kariyar Abinci
Ciwon daji na jini yana raunana tsarin rigakafi. Amintaccen abinci ya zama mahimmanci don guje wa cututtuka.
Dokokin kiyaye abinci:
- Wanke hannu kafin abinci da kuma bayan abinci
- Kurkura 'ya'yan itatuwa da kayan marmari sosai
- Dafa nama da kwai cikakke (ba danye ko ba a dafa shi ba)
- A guji kiwo ko ruwan 'ya'yan itace da ba a taɓa ba
- Kada ku ci ɗanyen sprouts ko sushi
- Ajiye abin da ya rage nan da nan
- Guji buffets ko sandunan salatin
Lokacin da adadin farin jinin ku ya yi ƙasa, ko da ƙananan ƙwayoyin cuta na iya haifar da rashin lafiya.
7. Yi la'akari da Ƙarin a hankali
Vitamins da kari suna neman taimako, amma ba koyaushe suke da lafiya yayin maganin cutar kansa ba. Wasu suna tsoma baki tare da chemotherapy ko wasu magunguna.
Abin da ya yi?
- Kada ku fara wani kari ba tare da lafiyar likitan ku ba.
- Guji megadoses na bitamin sai dai in an umarce su.
- Yi la'akari da ainihin multivitamin idan ba ku ci da kyau.
- Tambayi matakan bitamin D da B12 idan kun gaji.
Dukan abinci yawanci shine mafi kyawun tushen abubuwan gina jiki.
8. Ku ci abin da za ku iya, lokacin da za ku iya
Ciwon ku na iya canzawa yayin jiyya. Wasu kwanaki, ƙila ba za ku so ku ci abinci ba. A wasu kwanaki kuma, za ku ji yunwa. Ba komai. Kasance mai sassauƙa.
Dabarun:
- Ku ci abinci mafi girma lokacin da kuka ji daɗin ku.
- Ajiye kayan ciye-ciye masu sauƙi a kusa (sandunan granola, haɗaɗɗen hanya, yogurt).
- Gwada smoothies masu yawan gina jiki.
- Kada ka tilasta wa kanka cin abinci mai yawa.
- Mayar da hankali kan manyan kalori, abinci mai gina jiki mai gina jiki a lokacin kyawawan lokuta.
Idan kuna rage nauyi da sauri, tambayi likitan ku don neman ma'aikacin abinci.
9. Daidaita Abincinku zuwa Matsayin Jiyya
Maganin ciwon daji na jini yana faruwa a matakai: ƙaddamarwa, ƙarfafawa, kulawa, da farfadowa. Bukatun ku na abinci mai gina jiki yana canzawa akan lokaci.
A lokacin jiyya mai aiki:
- mayar da hankali kan adadin kuzari da furotin.
- sarrafa illa.
- ku ci abinci mai laushi, mai sauƙi idan an buƙata.
Lokacin farfadowa:
- sake ginawa tare da abinci mai gina jiki.
- ƙara fiber sannu a hankali idan narkewa ya shafi.
- ci gaba da daidaita tsarin abinci mai gina jiki.
Rayuwa na dogon lokaci:
- Ƙayyade ƙara yawan sukari da abinci mai sarrafawa.
- Kula da lafiya mai kyau.
- Ku ci 'ya'yan itatuwa, kayan marmari, da dukan hatsi.
- Kasance cikin aiki da ruwa.
Abincin gina jiki yana tallafawa lafiyar ku a kowane mataki.
10.Kada Kayi Shi kadai
Abinci mai gina jiki na iya jin daɗi lokacin da kuke rashin lafiya. Ba lallai ne ka gane shi kadai ba.
Samu tallafi daga:
- Masu cin abinci masu rijista (musamman masu cin abinci na oncology)
- Ƙungiyoyin tallafin ciwon daji
- Masu kulawa da 'yan uwa
- Ayyukan isar da abinci
Tambayi asibitin ku idan yana ba da shawarwarin abinci mai gina jiki. Mutane da yawa suna yi, kuma yana iya zama mai canza wasa.
Misalin Shirin Abincin Rana ɗaya don Majinjin Ciwon Jini
Ga tsarin abinci mai laushi, mai gina jiki:
Ga Marasa lafiya Indiya | Ga Majinyatan Yamma | |
Breakfast |
|
|
Abun ciye-ciye na tsakar safiya |
|
|
abincin rana |
|
|
Bayan abincin dare |
|
|
Abincin dare |
|
|
Dinner |
|
|
Kuna iya daidaita wannan shirin gwargwadon buƙatunku da sha'awar ku.
Don ƙare
Yin maganin kansar jini tafiya ce mai tsawo da wahala. Kodayake abinci mai gina jiki ba zai warkar da shi ba, zai taimaka wa jikin ku don yaƙar cutar. Waɗannan shawarwarin abinci mai gina jiki ga masu cutar kansar jini za su ƙara ƙarfinsu, su kwantar da alamun su, da kuma ciyar da ƙwayoyin su.
Aika tambayoyin ku zuwa EdhaCare idan kana neman maganin ciwon daji na jini. Za mu haɗa ku tare da manyan likitocin ciwon daji don fara tafiyar ku na jiyya. Za mu kuma tuntuɓar ku da mashahurin masanin abinci wanda zai ba ku shawarwari da shawarwarin abinci daidai da lafiyar ku da bukatun jikin ku.
Kawai saurare jikin ku. Ku ci lokacin da za ku iya. Samun tallafi lokacin da kuke buƙata. Gina Jiki kayan aiki ɗaya ne akan hanyar ku zuwa waraka. Yi amfani da shi cikin hikima.