+ 918376837285 [email protected]

Maganin Orthopedic

Maganin kashin baya ya ƙunshi kulawar likita da aka mayar da hankali kan ƙasusuwan jiki, haɗin gwiwa, tsokoki, ligaments, da tendons. Yana da nufin ganowa, magani, da kuma hana yanayin da ke shafar tsarin musculoskeletal, wanda ya haɗa da duk abin da ke taimakawa jiki ya motsa da kuma tsayayye. Jiyya na Orthopedic na iya magance raunin da ya faru kamar karaya, sprains, ko tsagewar ligaments, da kuma yanayi na yau da kullum kamar arthritis ko osteoporosis. Jiyya sun bambanta sosai, daga jiyya na jiki da magunguna zuwa hanyoyin tiyata kamar maye gurbin haɗin gwiwa ko tiyatar kashin baya. Kulawa na Orthopedic yana taimaka wa marasa lafiya su rage zafi, inganta motsi, da kuma samun ƙarfi, ba su damar komawa ayyukan yau da kullum cikin kwanciyar hankali da aminci.

Ingantattun 'Yan takara don Maganin Orthopedic

Maganin Orthopedic ya dace da mutanen kowane zamani waɗanda ke fuskantar al'amura tare da ƙasusuwansu, haɗin gwiwa, tsokoki, ko tendons. Manyan 'yan takara sun haɗa da:

  1. Rauni ko Marasa lafiya: Wadanda ke da karaya, ƙwanƙwasa, tsagewar jijiyoyi, ko wasu raunuka daga wasanni, faɗuwa, ko haɗari na iya amfana sosai daga kulawar kasusuwa.

  2. Masu fama da Ciwon Jiki na Zamani: Mutanen da ke fama da ciwo mai ɗorewa daga yanayi kamar arthritis, haɗin gwiwa, ko ciwon baya na iya samun sauƙi da mafi kyawun motsi ta hanyar jiyya.

  3. Matsalar motsi: Mutanen da ke fama da ƙayyadaddun motsi a cikin gwiwoyi, kwatangwalo, kafadu, ko sauran haɗin gwiwa na iya buƙatar magani na orthopedic don mayar da aiki.

  4. Yanayin lalacewa: Wadanda ke da yanayin da ke ci gaba da karuwa a tsawon lokaci, irin su osteoporosis ko kashin baya, suma 'yan takara ne masu kyau.

  5. Maganin da ba a yi nasara a baya ba: Marasa lafiya waɗanda ba su amsa jiyya na asali kamar hutawa ko magani ba na iya yin la'akari da kulawar orthopedic don ƙarin zaɓuɓɓuka masu inganci.

Littafin Alƙawari

Game da Maganin Orthopedic

Nau'in Jiyya na Orthopedic

Magungunan Orthopedic suna magance batutuwan da suka shafi ƙasusuwa, haɗin gwiwa, tsokoki, da tendons. Nau'in jiyya gabaɗaya sun faɗi kashi biyu: ba-m da kuma m.

Magungunan marasa tiyata:

  1. jiki Far: Wannan ya ƙunshi motsa jiki da shimfiɗa don inganta ƙarfi, sassauci, da motsi. Ana amfani da jiyya na jiki sau da yawa don murmurewa daga raunin da ya faru ko sarrafa yanayi na yau da kullun kamar arthritis.

  2. magunguna: Magungunan ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta suna taimakawa wajen rage zafi da kumburi, ƙyale marasa lafiya su motsa cikin kwanciyar hankali.

  3. Orthotics da Braces: Ƙaƙƙarfan ƙira da tallafi na musamman na taimakawa wajen daidaita haɗin gwiwa ko daidaitawa daidai, sau da yawa yana kawar da ciwo kuma yana taimakawa wajen hana ƙarin rauni.

  4. injections: Allurar Corticosteroid tana rage kumburi kuma tana ba da taimako na ɗan lokaci daga ciwon haɗin gwiwa, yayin da allurar hyaluronic acid ke shafa wa gidajen abinci mai, musamman a yanayi kamar osteoarthritis.

Maganin Tiyata:

  1. Arthroscopy: Hanya mafi ƙanƙanta inda aka shigar da ƙaramin kyamara a cikin haɗin gwiwa, ba da damar likitocin tiyata su gyara nama mai lalacewa tare da ƙananan kayan aiki. Yawanci ga al'amuran gwiwa, kafada, da wuyan hannu.

  2. Haɗin gwiwa: A cikin cututtukan cututtuka masu tsanani ko lalacewar haɗin gwiwa, maye gurbin sassan haɗin gwiwa (kamar hip ko gwiwa) tare da kayan wucin gadi na iya mayar da motsi da rage zafi.

  3. Gyaran Karya: Ana amfani da gyaran tiyata, kamar faranti ko screws, don riƙe karyewar ƙasusuwa a wuri yayin da suke warkewa.

  4. Jijiyoyin Spinal: Don batutuwa masu mahimmanci na baya kamar diski na herniated ko stenosis na kashin baya, tiyata na iya rage zafi da inganta kwanciyar hankali.

Tiyatar kasusuwa ko tiyatar kasusuwa shine reshe na tiyata wanda ya shafi yanayin da ya shafi tsarin musculoskeletal. Masu aikin tiyata na Orthopedic suna amfani da hanyoyin tiyata da marasa tiyata don magance raunin musculoskeletal, cututtukan kashin baya, raunin wasanni, cututtuka masu lalacewa, cututtuka, ciwace-ciwacen daji, da cututtukan da ke haifar da haihuwa. 

Wadanne yanayi tiyatar orthopedic ke bi ko sarrafa?

Raunin Orthopedic yana rufe yankuna masu yawa na jiki. Likitan kashin baya yana ba da ɗimbin jiyya don wargajewar gabobi ko ƙasusuwa.  

  • Hannun hannu: Mafi yawan aikin tiyata na wuyan hannu shine don sakin rami na carpal ko karyewar radius mai nisa.
  • Ƙafafun ƙafa: Karyewar idon sawun shine raunin wasanni na yau da kullun. Hakanan akwai raunin wuraren aiki na yau da kullun a wuraren da ma'aikata zasu iya faɗuwa daga tsayi mai tsayi ko kuma suna fuskantar haɗarin tafiya.
  • Hips: Hanyoyin da aka fi sani da hips su ne gyaran wuyan mata, raunin trochanteric, ko maye gurbin haɗin gwiwa tare da prosthetic.
  • Kashin baya: Mafi yawan ayyukan kashin baya sune laminectomies, fusions na kashin baya, da ayyukan diski na intervertebral.
  • Kwan zuma: Yin tiyatar arthroscopic na iya zama mai tasiri don gyara maƙarƙashiyar rotator, rage kafaɗa, ko fitar da ƙusa mai nisa. Don ƙarin bayani kan raunin kafaɗa, duba nan.
  • Gwiwoyi: Hanyoyin da za a gyara MCL da ACL suna cikin mafi yawan hanyoyin gwiwa. Hakanan na kowa shine jimlar maye gurbin gwiwa.

Hanyar Maganin Orthopedic

Kafin tiyatar kasusuwa, za ku hadu da likitan kasusuwa wanda ya kware a irin aikin tiyatar da kuke bukata. Wannan taro na farko ana kiransa shawara ko kimantawa. Za su ɗauki cikakken tarihin likita, bincika ɓangaren jikin ku da suke shirin yin tiyata a kai, kuma su sake duba duk wani gwajin hoto, kamar X-ray, don ƙarin fahimtar yanayin ku.

Kafin Tsarin:

  • Kimantawa da Ciwon Kai: Likitan orthopedic zai duba tarihin likitan ku, yayi gwajin jiki, kuma yana iya yin odar gwaje-gwajen hoto (kamar X-rays, MRIs, ko CT scans) don gano matsalar daidai.
  • Shirye-shiryen Jiyya: Dangane da ganewar asali, likita zai ba da shawarar tsarin kulawa. Wannan na iya haɗawa da zaɓuɓɓuka kamar jiyya na jiki, magani, allura, ko tiyata idan an buƙata.
  • Shiri: Don hanyoyin tiyata, marasa lafiya na iya buƙatar dakatar da shan wasu magunguna, guje wa ci ko sha na sa'o'i da yawa, da yin shirye-shiryen sufuri da kula da gida bayan tiyata.

Lokacin Tsari:

  • Magungunan marasa tiyata: Waɗannan na iya haɗawa da motsa jiki na jiyya, allura, ko sanya takalmin gyaran kafa. Ana yin waɗannan jiyya yawanci a ofishin likita ko cibiyar jiyya.
  • Magungunan Tiyata: Domin tiyata, za a ba majiyyaci maganin sa barci don hana jin zafi. Likitan fiɗa zai yi aikin, wanda zai iya haɗawa da gyaran jijiyoyi, gyara ƙasusuwa, ko maye gurbin haɗin gwiwa da suka lalace.
  • Kulawa: A duk lokacin aikin, ƙungiyar likitocin suna kula da alamun mahimmanci da ta'aziyya na mai haƙuri.

Bayan Tsarin:

  • Farfadowa da Gyara: Bayan jiyya ba na tiyata ba, marasa lafiya sukan fara motsa jiki. Don lokuta na tiyata, marasa lafiya na iya buƙatar ƴan kwanaki a asibiti kafin fara jiyya na jiki.
  • Gudanar da Raɗaɗi da Kulawa: Ana ba da shawara ga marasa lafiya game da kula da ciwo, kula da raunuka, da iyakokin ayyuka don taimakawa wajen warkarwa.
  • Alƙawuran Ci gaba: Biyan kuɗi na yau da kullum yana taimakawa wajen lura da farfadowa, daidaita tsarin kulawa, da kuma hana rikice-rikice na gaba, tabbatar da dawowa lafiya zuwa ayyukan al'ada.

Ana Bukatar Taimako?

Samun Gaggawar Kira Daga Kwararrun Ma'aikatan Lafiya

Sabbin Blogs

Manyan Kwararrun Ciwon Hanta a Indiya: Inda Bege Ya Hadu da Kwarewa

Lokacin da wani ya ji kalmomin "ciwon daji," duniya za ta iya jin kamar ta rushe. Amma...

Kara karantawa...

Shin CAR T-Cell Therapy yana da tasiri ga Ciwon Kai da Kan wuya?

Ciwon kai da wuya ba wani yanayi ba ne kawai; rukuni ne na ciwon daji da kan iya shafar baki...

Kara karantawa...

Tsarin Tiyata Da Vinci: Matsayi a cikin Robotic Heart Surgery

A cikin duniyar likitanci ta yau, aikin tiyata na mutum-mutumi ba mafarki ne na gaba ba; su ha...

Kara karantawa...